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ZIARA YA MAFUNZO AMBERICO
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Agosti 5 2023, ujumbe wa watu 15, ukijumuisha wakulima viongozi (Lead Farmers), Maafisa Ugani, na wawakilishi 

kutoka Sekretarieti ya ACT, walifanya ziara ya mafunzo katika Chama cha Wasindikaji wa Mpunga Mbeya 

(AMBERICO). Ziara hiyo ya mafunzo ilikuwa na malengo makuu mwaili: Wanufaika wa Mradi wa F04ACP 

kubadilishana uzoefu na kujifunza mbinu bora za kuendesha kikundi cha kilimo (Farmer Association).

Wanufaika wa Mradi wa FO4ACP na watumishi wa Baraza la Kilimo wakiwa kwenye picha ya pamoja wakati wa 

ziara AMBERICO

Bw. Asafu Aloyce akitoa ufafanuzi kuhusu AMBERICO na kazi zake
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Bwana Asafu alielezea hatua zilizopelekea kuanzishwa kwa chama cha AMBERICO, alibainisha haja iliyokuwepo 

katika kulinda na kuteta maswalahi ya wakulima wa Mbarali.  AMBERICO ilianzishwa kwa lengo la kulinda maslahi ya 

wakulima na kutatua changamoto wanakutana nazo katika shughuli zao.  Miongoni mwa mafaniko waliyopata 

kikundi cha AMBERICO ni pamoja na, msimu wa kilimo uliopita, chama kilifanikiwa kwa kiasi kikubwa 

kuwaunganisha wakulima kwa kuwapatia matrekta 78 kutoka Zana Bora Limited, kila moja ikiwa na thamani ya Tsh. 

milioni 9. Mafanikio haya yaliwezekana kupitia mpango wa mkopo wa miaka miwili. Ziara ya mafunzo iliashiria 

umuhimu kwa wanufaika wa Mradi FO4ACP, kupata mbinu na mikakati ya kuanzisha chombo kitakacholeta pamoja 

wakulima. Katika ziara hiyo, wajumbe walishiriki kikamilifu katika majadiliano juu ya mada muhimu, ikiwa ni pamoja 

na kusimamia utofauti wa uanachama, utatuzi wa migogoro, kupata fedha, na n.k

Bw. Asafu Aloyce akitoa ufafanuzi kuhusu AMBERICO na kazi zake



www.actanzania.or.tz- 02                   

Wanafuika wa Mradi wa FO4ACP na watumishi wa Baraza la Kilimo wakiwa kwenye picha ya pamoja wakati wa 

ziara AMBERICO

Somo lililopatikana kupitia ziara ya mafunzo

Mradi wa FO4ACP
Baraza la Kilimo Tanzania (ACT) linatekeleza mradi ujilikanao kama “ Farmer Organization for Africa Caribbean and 

Pacific – FO4ACP” wilayani Mvomero mkoani Morogoro. Mradi huu unatekelezwa kwa ufadhili kutoka Umoja wa Ulaya 

(EU), Shirika la Afrika, Caribbean, na Nchi za Pasifiki (OACPS), na Mfuko wa Kimataifa wa Maendeleo ya Kilimo Afrika 

(IFAD) kupitia Shirikisho la Vyama vya Kilimo Kusini mwa Afrika (SACAU). Mradi unatekelezwa kwa kipindi cha miaka 

mitano (2019-2023), lengo kuu la mradi kuboresha maisha ya wakulima na kuongeza uzalishaji wenye tija. Mradi 

ulikusudia kuwafikia wakulima 16,000, mradi umeweza kufikia wakulima 23,000 hadi sasa. 

i. Ziara ya AMBERICO inasisitiza umuhimu wa kuwa na sauti ya pamoja na lengo mama la kutekeleza

ii. Njia madhubuti ya kukabiliana na changamoto inaweza kusababisha kuundwa kwa vyama vinavyotumika kama 

kichocheo cha mabadiliko chanya katika sekta ya kilimo

iii. Uhusiano mzuri na wabi awa maendeleo unaweza kufungua upatikanaji wa rasilimali muhimu

iv. Vyama vinavyoanzishwa vinaweza kuangalia maeneo mbadla ya kutoa huduma kwa wakulima kama vile 

usindikaji, vifungashio n.k 



Katika utekelezaji wa mradi kwa mwaka wa mwisho (Desemba, 2023), inatarajiwa wanufaika (wakulima) takriban 

24,000 watafikiwa. Wanufaika watapatiwa mafunzo kuhusu mbinu bora kilimo, matumizi sahihi ya madawa na 

utunzaji wa fedha. Pia mradi uweza kuboresha mahusiano baina ya wakulima na taasisi za fedha, wauzaji wa 

pembejeo na wafanyabiashara ya mazao (off-takers)

Maonesho ya Kitaifa ya Kilimo maarufu kama Nane Nane hufanyika kwa wiki moja (kuanzia tarehe 1 hadi 8 Agosti), 

ni tukio la kila mwaka ambalo hutoa fursa ya kuonesha bidhaa zitokanazo na kilimo, vumbuzi na teknolojia mpya kwa 

maendeleo ya kilimo, na mbinu bora zitakazosaidia kuboresha sekta ya kilimo. Maonesho hayo, huwaleta karibu 

wakulima, wafanyabiashara, vyama vya wakulima, vyama vya ushirika, taasisi za fedha, Serikali na taasisi zake kwa 

lengo la kusherehekea na kutambua michango yao katika kukuza na kuchochea uchumi wa taifa. Maonesho ya 

Kilimo hufanyika katika kanda saba nchini kote yaani; Kanda ya Mashariki (Morogoro), Kanda ya Kaskazini (Arusha), 

Kanda ya Magharibi (Tabora), Kanda ya Kusini (Lindi), Kanda ya Kati (Dodoma), Kanda ya Nyanda za Juu Kusini 

(Mbeya), na Kanda ya Ziwa (Mwanza). Maonesho ya Mwakahuu yalipambwa na kaulimbiu isemayo “Vijana na 

Wanawake: Msingi thabiti wa Mifumo ya Chakula Endelevu." 
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MAONESHO YA BIASHARA YA KIMATAIFA TANZANIA

Ngazi ya kitaifa maonesho yalifanyika katika viwanja vya John Mwakangale Mkoani Mbeya na kufunguliwa rasmi 

na Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mhe. Philip I. Mpango. Katika hotuba yake, Makamu 

wa Rais, aliwahakikishia wadau wa kilimo kuwa Serikali inaendelea na ujenzi wa miundombinu ya umwagiliaji na 

uanzishwaji wa Mfuko wa Maendeleo ya Kilimo, kwani mipango hiyo itaongeza fursa za ufadhili na kupunguza 

gharama za ukopaji.

Wakulima kutoka Mkindo, Bw. Khaji (Kulia) na Bw. Shebby (Kushoto), wakiwa waelezea wageni walotembelea 
banda wakati wa monesho ya Nane Nane



AFS 2023: KUFANYIKA DAR-ES-SALAAM 

ACT ilishiriki Nane Nane ngazi ya Kitaifa, sambamba 

na wadua wengine. ACT ilishiriki sherehe hizo, kwa 

lengo la kuonesha mchango wake katika kutetea 

uwepo mazingira wezeshi ya kilimo biashara, na kutoa 

fursa kwa wakulima kutoka Mkindo na Dakawa 

kukutana na wadau kama OCP Africa, TFC, Syengeta, 

Mtenda Kyela Rice Supply, na Raphael Group Limited 

kwa lengo la kuboresha shughuli zao za kiuchumi. 

Banda la ACT lilitembelewa na wageni kwa lengo la 

kufahamu kazi zake, mabadiliko ya kisera, teknolojia 

za kilimo, na kuboresha mahusiano ya kibiashara na 

wakulima kutoka Mkindo na Dakawa.

Kimsingi maonesho ya Kimataifa ya Biashara 

Tanzania kwa mwaka 2023, yalitumika kama sehemu 

ya kujifunza, kutangaza bunifu katika sekta ya kilimo 

na kuonyesha shughuli za ushawishi na utetezi 

zinazofanywa na Baraza la Kilimo. 

Kauli Mbiu ya Jukwaa la Mifumo ya Chakula Barani 
Afrika 2023 ilikuwa ''Rejesha, Zalisha, 
tekeleza:Suluhisho la Afrika la Maboresho ya Mifumo 
ya Chakula''ni  juhud za pamoja kutatua na kutafsiri 
maneno hayo kuwa hatua muhimu kupata maboresho 
ya mifumo ya chakula. Kauli mbiu hii hutumika kama 
dira ya kimkakati inayoongoza ajenda ya tukio hilo. 
Inawaweka vijana na wanawake katika mioyo yao 
kuamsha juhudi za kujenga mifumo ya chakula yenye 
nguvu sawa, na endelevu.

Dar es salaam ilichaguliwa kuwa mwenyekiti wa Jukwaa hilo kutokana na shughuli za kibiashara na uchumi za kilimo 
zinazofanyika. Jukwaa la Mifumo ya Chakula Barani Afrika lilizinduliwa na Dk. Philipo I. Mpango, Makamu wa Rais 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo alisisitiza dhamira ya Serikali ya Tanzania kuwa na mipango mbalimbali 
inayolenga kuimarisha ustahimilivu na kubadilisha mifumo ya chakula. Aidha alitajia juhudi hizo ni pamoja na 
uwekezaji mkubwa katika ufadhili wa kilimo kupitia Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB), ongezeko kubwa la mara nne 
la bajeti iliyotengwa kwa sekta ya kilimo, mifugo na uvuvi, pamoja na utekelezaji wa programu kama Jenga Kesho Yako 
Iliyobora (BBT-YIA) na Agenda. 10/30. 

Jukwaa la Mifumo ya Chakula Barani Afrika (African Food Systems 

Forum 2023) lililofanyika Dar es Salaam, Tanzania, liliangazia 

umuhimu wa Bara Afrika kuimarisha mifumo endelevu ya usalama 

wa chakula. Jukwaa la mifumo ya chakula ni mkusanyiko wa 

mawazo chanya, mikakati madhubuti inayolenga kushughulikia 

changamoto zinazokikabili kilimo Barani Afriaka. Jarida hili la robo 

mwaka litaangaza Jukwaa la mifumo ya chakula Afrika 2023, kwa 

kuzingatia umuhimu wake katika fursa za uwekezaji.

Tangu kuanzishwa kwake mwaka 2010, AFS imekuwa jukwaa 

muhimu kwa wadau kutoka sekta mbalimbali, ikiwa ni pamoja na 

Wakuu wa Nchi, Mawaziri, Wafanyabiashara, Wabia wa 

Maendeleo, Wakulima, Vijana, na Wanawake, ili kukabiliana na 

changamoto mbalimbali zinazokabili sekta ya kilimo Afrika.

Tanzania kuchaguliwa kuwa mwenyeji wa AGRF 2023, ilitokana na 
Jukwaa la mwisho lililofanyika mwaka 2012, ambalo lilitoa 
uthibitisho wa dhamira ya taifa (Tanzania) katika kuleta 
mabadiliko ya kilimo barani Afrika. Kwa mujibu wa ripoti 
iliyotolewa na Bi. Vanessa Adams - AGRA, jukwaa la mwaka huu 
limehudhuliwa na washiriki 5,400 kutoka mataifa 90 duniani 
ikijumuisha wakuu wan chi watano (5), Wastaafu Wakuu wa Nchi 
sita (6), makampuni 1200 kutoka sekta binafsi na wawakilishi wa 
vijana 500.  Kwa ufupi, takribani asimili 57 (57%) ya washiriki 
walikuwa wanawake.
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KONGAMANO LA MIFUMO YA CHAKULA 2023 

Takwimu kwa hisani ya AGRF Sekretarieti
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 Programu hizi zimeweka malengo makubwa, mathalani ukuaji wa sekta ya kilimo kwa asilimia 10 ifikapo mwaka 2030, 
ikiwiana kikamilifu na kanuni zilizoainishwa katika Azimio la Malabo na Maputo. 

Takwimu kwa hisani ya AGRF Sekretarieti Makamu wa Rais Dkt. Philipo I. Mpango akifungua Kongamano la 
Mifumo ya Chakula Barani Afrika, Dar es Salaam.

Makamu wa Rais Dkt. Philipo I. Mpango na Rais wa AGRA, Dkt. Agnes Kalibata kwa pamoja 
wakizindua taarifa ya mwenendo wa kilimo barani Afrika wakati wa mkutano wa AGRF, Dar es Salaam.



AGRF 2023 SAUTI YA VIJANA KWENYE KILIMO
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i. Uwekezaji katika Kilimo: Viongozi wa Afrika waliahidi kuongeza uwekezaji katika kilimo, kutenga sehemu kubwa 
ya bajeti ya kitaifa kwa sekta hii na kuvutia uwekezaji wa sekta binafsi. Ufadhili wa kutosha ni muhimu ili kufanya 
mbinu za kilimo kuwa za kisasa, kuboresha miundombinu na kuimarisha utafiti na maendeleo

ii. Kilimo Kinachostahimili Tabianchi: Kwa kutambua athari za mabadiliko ya tabianchi kwenye kilimo, viongozi 
wamejitolea kukuza mbinu za kilimo zinazostahimili hali ya hewa. Hii ni pamoja na kupitishwa kwa aina za mazao 
yanazostahimili ukame, usimamizi bora wa maji, na mbinu endelevu za matumizi ya ardhi.

iii. Kuendelea Kusaidia Wakulima Wadogo: Wakulima wadogo ndio uti wa mgongo wa kilimo barani Afrika. Viongozi 
hao waliahidi kutoa msaada kwa wakulima hao ikiwa ni pamoja na kupata mikopo, teknolojia za kisasa za kilimo na 
mafunzo. Kuwawezesha wakulima wadogo ni muhimu katika kuongeza uzalishaji wa chakula na kupunguza umaskini.

iv. Upotevu wa Mazao baada ya Mavuno: Juhudi za kupunguza hasara baada ya kuvuna zilisisitizwa, zikilenga 
kuboresha miundombinu ya uhifadhi na usafirishaji, pamoja na upatikanaji bora wa soko, ili kupunguza hasara hizi na 
kuhakikisha kuwa chakula cha kutosha kinawafikia walaji.

Jukwaa la Mifumo ya Chakula Barani Afrika mwaka 2023 liliadhimishwa sambamaba na Jukwaa la Wakulima 
lililofanyika Septemba 8. Jukwaa la Wakulima liliadhimishwa kwa kukutanisha wakulima kutoka mabara tofauti kwa 
lengo la kuchangia na kupaza sauati juu ya changamoto wanazokabiliana nazo. Hoja kuu ilikuwa ni kutafuta majwabau 
ya changamoto zao na kubadilishana uzoefu, changamoto, na ubunifu katika mbinu za kilimo. Madak ama vile mbinu 
endelevu za kilimo, upatikanaji wa rasilimali, fursa za masoko, na nafasi ya teknolojia katika kilimo cha kisasa 
zilijadiliwa kwa kina.

Septemba 7, 2023, vijana walipata nafasi ya kupaza sauti juu masuala yanayowakabili katika sekta ya kilimo. Mhe. 
Samia Suluhu Hassan Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alihutubia na kushiriki katika mdahalo, uliojumuisha 
maswali na majibu kutoka kwa vijana. Sambamba na kipengele cha maswali na majibu kutoka kwa Rais Samia, tuzo za 
vijana maarufu kama Go Gettaz zilitolewa ambapo kwa mwaka huu washindi walitoka Nigeria na Madagaska.

Tarehe 7 Septemba, Mkutano wa heshima uliwakutanisha viongozi kutoka Bra la Afrika, kujadili namna bora ya 
kuendeleza mifumo ya chakula. Jarida hili, limeanishabaadhi ya ahadi zilizotolewa na viongozi ni pamoja na; 

Jukwaa la Wakulima: Kutafuta njia bora ya kutatua changamoto za Kilimo

Mkutano wa Wakuu wa Nchi Katika Jukwaa la Mifumo ya Chakula: 

v. Kuimarisha Biashara na Utangamano wa Kikanda: Viongozi wa Afrika walitambua umuhimu wa biashara 
ya kikanda katika kuhakikisha usalama wa chakula. Waliafikiana kuondoa vizuizi vya biashara na kuboresha 
miundombinu ya biashara ili kuwezesha usafirishaji wa bidhaa za kilimo kuvuka mipaka.

vi. Kuirisha Mifumo Endelevu ya Chakula: Mkutano huo uliangazia umuhimu wa kukuza mifumo endelevu ya 
chakula ambayo ni rafiki wa mazingira na yenye uwiano wa lishe. Viongozi wamejitolea kupunguza upotevu wa 
chakula na kukuza lishe bora.



vii. Uwezeshaji wa Vijana na Wanawake: Viongozi wa Kiafrika walikubali jukumu muhimu la vijana na 
wanawake katika kuwawezesha kwenye kilimo. Waliahidi kutoa fursa kwa vijana na wanawake katika sekta ya 
kilimo, ikiwa ni pamoja na upatikanaji wa ardhi na rasilimali

05- www.actanzania.or.tz

Picha kwa hisani ya AGRF Sekretariet/ Wizara ya Kilimo-Tanzania



Tarehe 15 Agosti, 2023, taaisi ya AGRA, kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu, waliendesha kikao cha nusu siku 

cha mashauriano na wadau kuashiria kuanzishwa kwa Mapitio ya Mpango wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo Awamu 

ya Pili (ASDP II - Mid term Review). Lengo kuu la mkutano huu wa mashauriano lilikuwa kutoa taarifa ya utekelezaji, 

kuangazia changamoto zilizojitokeza, na kuonyesha hatua muhimu zilizofikiwa katika miaka mitano ya mwanzo ya 

utekelezaji wa ASDP II. Aidha mkutano huo, ulitumika kama jukwaa la kukusanya maoni kutoka kwa wadau 

amabyo ni muhimu katika zoezi la kufanya tahmini ya utekelezaji wa  Mpango wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo 

Awamu ya Pili.
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ASDP II MKUTANO WA MAPITIO YA MASHAURIANO NA WADAU 

wadau wa Sekta Binafsi wakiwa kwenye picha ya pamoja wakatai wa kufanya tathmini ya ADP II



Agosti 20 hadi 28, 2023, Shirikisho la Wakulima 

Kusini mwa Afrika (SACAU), kwa kushirikiana na 

taasisi ya Andreas Hermes Akademie 

(AHA-International), waliendesha ziara ya mafunzo 

kwa washiriki wa Program ya Vijana (YLIP) nchini 

Ujerumani. Lengo kuu la ziara hiyo, lilikuwa ni 

kuwajengea uwezo vijana kutoka mashirika ya 

wakulima (Farmer Organizations) barani Afrika 

ambayo ni wanachama wa SACAU kujifunza namna 

nchi zilizoendelea zinavyoendesha shughuli za 

kilimo. Washiriki wa program ya vijana YLIP 

walipata fursa ya kutembelea maeneo kadhaa kwa 

lengo la kubadilishana uzoefu na kujifunza;

Mkuatano huo ulikutanisha washiriki kutoka sekta ya umma na binafsi. Wizara na mashirika muhimu kutoka sekta 

ya umma, ikiwa ni pamoja na Wizara ya Kilimo, Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Wizara ya Fedha, na taasisi zake, yalishiriki 

kikamilifu. Kwa upande wa sekta binafsi, mashirika yenye mchango mkubwa kwenye sekta ya kilimo kama vile ACT, 

ANSAF, TAHA, SAGCOT na TPSF yalikuwa sehemu ya mjadala huo, huku ACT ikiwakilishwa na Bw. Khalid Ngassa.

Katika Mkutano huo, Dkt. Jim James Yonazi, Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, anayeshugulika na masuala ya Sera, 

Bunge na uratibu, alisisitiza dhamira ya Serikali katika kusimamia Mpango wa Kuendeleza Sekta ya Kilimo awamu ya 

pili
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ZIARA YA MAFUNZO UJERUMANI

Washiriki wa Programu ya YLIP kutoka Tanzania wakiwa na Rais wa SACAU Dr. Sinare Y. Sinare (wa 
tatu kulia) na Makamu wa Mwenyekiti wa Baraza la Kilimo Tanzani Mh. Jitu Soni (w pili kulia)
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Ziara ya pili ilihusisha Taasisi ya Maendeleo Endelevu ya Ujerumani (German Institute of Development and 

Sustainability), ambapo walijifunza umuhimu wa tafiti na maendeleo katika kilimo (Research and Development). 

Washiriki pia, walijadili changamoto zinazohusiana na tafiti kama vile; mapendekezo ya tafiti kuwafikia wakulima 

kwa urahisi (Research Recommendations), na njia bora za kuwasilisha matokeo ya tafiti kwa wadau (Research 

Findings). Ziara ya tatu ilihusisha kutembelea Tume ya Umoja wa Ulaya (European Commission), ambapo 

walijifunza faida za soko la pamoja (common market) kwa nchi wanachama. Mfumo wa soko la pamoja unakuza 

biashara nchi wanachama kwa kuzingatia ubora wa bidhaa ubora, kutengeneza mazingira wezeshi kwa wazalishaji 

wa ndani kukuza biashara zao kulingana na mahitaji ya soko.

Katika mkutano huo, mjadala mkubwa ulijikita 

katika utekelzaji wa ASDP II kuonekana ni 

kusuasua. Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya 

Kilimo Awamu ya Pili (ASDP II) umelenga kuchochea 

ukuwaji wa kilimo nchini. Maeneo makuu ya ASDP II 

ni; usimamizi endelevu wa matumizi ya rasimali 

maji na ardhi, uzalishaji wa tija, uongezaji wa 

thamani katika bidhaa za kilimo na mazingira 

wezeshi ya kilimo biashara. Utekelezaji wa haraka 

wa ASDP II utachochea kwa haraka mageuzi 

yanayotarajiwa katikaukuaji wa  sekta ya kilimo.

Ziara ya kwanza ilihusisha Wizara ya Kilimo ya 

Ujerumani (German Ministry of Agriculture), 

ambapo walijifunza kuhusu hatua mahususi 

zinazochukuliwa na nchi katika uendelezaji wa 

sekta ya kilimo. Wizara ya Kilimo ya Ujerumani, 

ilitanabaisha umuhimu kutambua wakulima 

wadogo na kubadili mtazamo juu yao kwani 

wanamchango mkubwa katika ustawi wa sekta ya 

kilimo. Pia waliangazia umuhimu wa vijana kushiriki 

katika kilimo na vyama vya kilimo kuwa mstari wa 

mbele kuchochea sera rafiki kwa ustawi wa shughili 

zao.

Washiriki wa Programu ya YLIP wakiwa kwenye picha ya pamoja, Afrika Kusini
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Baraza la Kilimo Tanzania (ACT) linatekeleza mradi wa mashamba darasa (Demonstartion project) katika mnyororo 

wa thamani wa zao la mahindi. Mradi huu ni ubia kati ya ACT na Kampuni ya kimataifa ya Bayer Ag, watengenezaji 

na wasambazaji wa mbegu na viuatilifu. Mradi ulianza kutekelezwa katika msimu wa kilimo wa 2022/23, ushirikiano 

huo umejikita zaidi katika kuhamasisha matumizi ya pembejeo bora za kilimo katika Wilaya 17 za Tanzania Bara 

(Wanging'ombe DC, Ludewa DC, Songea DC, Mbinga DC, Hai, Siha, Monduli, Halmashauri ya Wilaya ya Meru, Moshi, 

Babati, Kiteto, Kondoa, Kilindi, Handeni, Sengerema, Buchosa na Geita) unaolenga kuwafikia wakulima wadogo 

wapatao 90,300 kwa kuwapa mbinu bora za kilimo na utunzaji wa fedha. Mradi huu wa mashamba darasa ni 

matokeo ya utekelezaji mzuri wa mradi "Better Farm, Better Livess – BFBL”, uliohitimishwa Julai 2021 kwa 

mafanikio makubwa ya kuwafikia wakulima wadogo takribani 115,000 katika wilaya 29. Kupitia mradi huu, 

wakulima viongozi, wakala wa pembejeo, maafisa ugani na wafanyabiashra watafikiwa katika wilaya 17.

ACT NA BAYER YATANUA WIGO WA MASHIRIKIANO

Mwisho washiriki walipata nafasi ya kutembelea Baraza la Wakulima Vijana Ulaya (European Council of Young 

Farmers) na Umoja wa Mataifa (United Nations). Baraza la Wakulima Viajana lengo lake kuu ni kutetea maslahi ya 

wakulima vijana na kushughulikia changamoto kama vile upatikanaji wa ardhi, mikopo, na kukabiliana na 

changamoto ya afya ya akili kwa ustawi se sekta ya kilimo.  Katika ofisi za Umoja wa Mataifa, walijifunza juhudi za 

kukabiliana na kuenea kwa jangwa na njia mbadala za kupambana na mabadiliko makubwa ya kidunia. Kwa ufupi, 

washiriki walipata fursa ya kujifunza mbinu za kuanzisha mitandao, kuchunguza mitazamo mbalimbali, na kujikita 

katika tamaduni na mbinu mpya kwenye sekta ya kilimo. Uzoefu huu bila shaka utachangia kwa kiasi kikubwa 

katika mustakabali wa kilimo, hasa Tanzania na Afrika nzima kwa ujumla.
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Kuanzia Septemba 16 hadi 25, timu kutoka Baraza la Kilimo ikiongozwa na Bw. Khalid Ngassa ilifanya ziara katika 

wilaya za Sengerema, Geita na Buchosa ambapo ilikutana na Maafisa Kilimo na Mifugo wa Wilaya (DALDOs), 

Wakurugenzi Watendaji wa Wilaya (DEDs) na wakulima viongozi. Ziara hiyo, ililenga kutambulisha mradi kwa wilaya 

husika na kutengeneza mifumo ya ufatiliaji na tathmini. Aidha, katika kila wilaya, afisa mazao aliteuliwa kusimamia 

na kuwezesha uratibu na utekelezaji wa mradi katika ngazi ya wilaya. Kupitia mradi huu, ACT inajukumu la upangaji, 

utekelezaji na ufuatiliaji wa jumla wa shughuli za mradi na kuwezesha wadau wa kimkakati kutimiza wajibu na 

majukumu yao. Kampuni ya Bayer inatoa ufadhili, mbegu za mahindi na pembejeo nyingine, na msaada wa 

kiufundi.

Februari 16 hadi 27 Septemba 2023, ACT iliendesha mafunzo ya Kanuni Bora za Kilimo na matumizi sahihi ya 

viuatilifu kwa wakulima viongozi, wakulima, wakala wa pembejeo, maofisa ugani wa kata na wakuu wa idara za 

kilimo katika wilaya za Sengerema, Buchosa na Geita. Ujumbe kutoka ACT, ulijumuisha maafisa mafunzo wawili, Bw. 

Khalid Ngassa na Bw. Obed Abraham, pamoja na Mratibu wa Mradi kanda ya ziwa Bw. Leonard Chacha (Sengerema, 

Buchosa, na Geita), ambao waliendesha mafunzo hayo. Mafunzo ya mbinu bora za kilimo yalisaidia kuimarisha 

huduma za ugani kwa kufikia idadi kubwa ya wakulima kupitia wakulima viongozi na maafisa ugani waliojengewa 

uwezo ambao wataendesha mafunzo kwa wakulima wengine (peer farmers). Mafunzo yalifungliwa na Bw. Khalid 

Ngassa (Meneja Huduma za Uanachama) na Bw. Obed Abraham (Afisa Miradi) ambaye alitoa  maelezo ya jumla ya 

mradi wa Bayer Ag kwa kutengeneza uhitaji wa bidhaa  BAYER hususan mbegu za DEKALB. Na viuatilifu kama vile 

BELT, Round Up n.k. 

WAKULIMA WAPATIWA MAFUNZO YA MBINU BORA ZA KILIMO

Washiriki wa mafunzoya Mbinu bora za kilimo wakiwa kwenye picha ya pamoja- Sengrema
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Maafisa ugani wakipokea mbegu za DK kwa ajili ya kutekeleza Mradi wa Mashamba Darasa- Buchosa

Washiriki wa mafunzoya Mbinu bora za kilimo wakiwa kwenye picha ya pamoja- Geita
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Kwa ufupi, mafunzo ya mbinu bora za kilimo yaliandaliwa kimkakati kwa lengo la kuhamasisha matumizi ya 

pembejeo bora na viuatilifu katika wilaya za Sengerema, Buchosa na Geita. Lengo hili litafikiwa kupitia mafunzo 

yalitolewa kwa wakulima viongozi, wakala wa pembejeo, maafisa ugani kutoka kila kata ambao watawezesha 

wadau wengine kufata kanuni za mbinu bora za Kilimo. Mafunzo ya mbinu bora za kilimo yaliangazia maeneo 

yafuatayo;

i.) Kuandaa shamba,

ii.) Uchaguzi na upandaji sahihi

iii.) Matumizi sahihi ya mbolea,

iv.) Matumizi salama na sahihi ya viuatilifu

v.) Usimamizi wa upotevu wa mazao baada ya mavuno.

Takribani washiriki 150 walihudhuria mafunzo, ni sawa na asilimia mia moja (100%) ya washiriki walinufaika na 

mafunzo.

Baraza la Biashara la Afrika Mashariki (EABC) kwakushirikiana na wabia wake kama Baraza la Nafaka 

la Afrika Mashariki (EAGC), Shirikisho la Wakulima wa Afrika Mashariki (EAFF), na Vyama Mwamvuli vya 

Sekta Binafsi, waliandaa warsha maalumu ya kujengeana uwezo. Mafunzo yalifanyika Julai 24, 2023 

Kampala kupitia mradi wa "Kuimarisha Ushindani wa Sekta ya Kilimo na Kukabiliana na Machafuko 

kwa Lengo la Kuboresha Usalama wa Chakula katika Ukanda wa Afrika Mashariki’’. Warsha hiyo 

ilikutanisha washiriki kutoka nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, ikiwemo Tanzania, 

Kenya, Uganda, Rwanda na Burundi ambao wanajishughulisha na masuala ya mnyororo wa thamani 

katika sekta ya kilimo, uwakilishi huo ulihusisha mashirika kama ACT, TCCIA na mengine. Jumla ya 

washiriki 25 walikutana katika warsha hiyo, wakiunganishwa na lengo moja la kuwaongezea uwezo na 

ujuzi ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki kuhusiana na taratibu za kuuza bidhaa nje na kilimo cha 

mkataba. Lengo kuu lilikuwa ni kuimarisha ushindani wa sekta ya kilimo na kuimarisha usalama wa 

chakula katika ukanda wa Afrika Mashariki, hasa katika kukabiliana na changamoto zilizopo.
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Kilimo cha Mkataba: kipengele hiki, kilisisitiza umuhimu wa kilimo cha mkataba katika kuimarisha 

mnyororo wa thamani wa kilimo, kuongeza tija, na kukuza ushirikiano endelevu. Aidha, masuala kama 

vile upatikanaji wa soko, athari zinazoweza kujitokeza na uelewa mpana wa kanuni na taratibu za 

kilimo cha mkataba. Washiriki, wakiwemo wakulima, wasindikaji na wanunuzi, waliwezeshwa kushiriki 

kikamilifu katika kilimo cha mkataba, kujadili mikataba yenye usawa, na kusimamia udhibiti wa ubora 

na utatuzi wa migogoro.

Taratibu za Usafirishaji bidhaa ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki: Washiriki walielekezwa taratibu 

za kufuata wakati wa usafirishaji wa bidhaa ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, hasa kwa bidhaa za 

chakula. Pia, mafunzo yalijikita katika kanuni zinazosimamia mauzo ya chakula nje ya Jumuiya ya 

Afrika Mashariki, na kuwapa washiriki mbinu za kufikia soko kwa urahisi kwa kuzingatia ubora na 

mahitaji.

Kwa ufupi, mafunzo yalikuwa na matokeo makubwa sambamba na kutolewa ithibati kwa maafisa 25 

kutoka vyama Vyama Mwamvuli vya kilimo kama wabobezi katika fani hiyo. Washiriki waliongeza ujuzi 

hasa kuhusu taratibu na kanuni za kilimo cha mkataba ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Baraza 

la Kilimo Tanzania liliwakilishwa na Bi Avelina Bernard.

Mafunzo yaliangazia masuala yafuatayo:

Washiriki wakiwa kwenye picha ya pamoja wakati wa Mafunzo, Kampala- Uganda
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Agosti 6, 2023, Baraza la Kilimo Tanzania, kwa ufadhili wa Andreas Hermes Akademie (AHA-International) kupitia 

Shirikisho la Wakulima Kusini mwa Afrika (SACAU), iliendesha warsha ya wadau kujadili matokea ya tafiti kuhusu 

Ushirikishwaji wa Vyama vya Wakulima katika Sera na Mipango ya Serikali katika Kukabiliana na Mabadiliko ya 

Tabianchi; na ilifanyika jijini Mbeya katika ukumbi wa hotel ya Mdope. Lengo kuu la warsha hii, ilikuwa kujadili 

matokeo ya tafiti kuhusu Ushirikishwaji wa Vyama vya Wakulima katika Sera na Mipango ya Serikali katika 

Kukabiliana na Mabadiliko ya Tabianchi. Warsha hii, ni mwendelezo wa warsha ya kikanda kujadili mabadiliko ya 

tabianchi iliyofanyika mwezi Julai mjini Johannesburg, ambapo wanachama wa SACAU kutoka nchi 12 walipata 

fursa ya kuwasilisha hatua zilizofikiwa katika utekelezaji wa mpango huo wa kitaifa.  Warsha hiyo ilikutanisha 

washiriki 50 ikijumuisha wakulima, wawakilishi kutoka Wizara ya Kilimo, mwakilishi kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu 

(dawati la mabadiliko ya tabia ya nchi) na wawakilishi kutoka vyama vya sekta binafsi.

Kwa ufupi, warsha ilijadili kwa kina umuhimu wa Serikali katika kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi 

kwenye kilimo kwa kuandaa sera rafiki zinazochochea kilimo endelevu. Pia, washiriki wa warsha walijadili umuhimu 

wa vyama vya wakulima (National Farmer Organization) kama ACT katika kusaidia wakulima wadogo kukabiliana 

na mabadiliko ya tabianchi na namna teknolojia inaweza kusaidia kupunguza athari za mabadiliko ya tabianchi. 

Kwa ufupi, warsha ililenga kujadili mipango ya Serikali na utoaji wa huduma za ugani zilizoboreshwa na kuhakikisha 

miongozo ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi inawafikia wakulima vijijini.

WARSHA YA UHAKIKI WA TAFITI

Washiriki wakichangia hoja wakati wa wasilisho la utafiti Mbeya



Agosti 3 na 4 2023, Baraza la Kilimo Tanzania, kwa ufadhili wa Shirikisho la Vyama va Wakulima Kusini mwa Afrika 

(SACAU) kupitia mradi wa FO4ACP; iliendesha warsha ya siku mbili iliyohusu "mbinu za kufikia soko" kwa wakulima 

wa wilaya ya Mvomero, Mkoani Morogoro kutoka skimu ya umwagiliaji za Mkindo na Dakawa. Warsha hiyo ililenga 

kuongeza uelewa na kuongeza uwezo kwa wakulima viongozi (Lead Farmers) na maafisa ugani katika kufikia soko 

la bidhaa kupitia vyama vya wakulima. Wakulima ambao wanalima kilimo cha teknolojia ya shadidi (System of Rice 

Intesification) walipatiwa mafunzo ya kina ikiwemo kufikia masoko yenye faida kubwa, kupunguza gharama za 

miamala, na kuimarisha uwezo wa kufanya mazungumzo ya kibiashara. 

Kwa ufupi, mafunzo hayo yalilenga kuwaongezea washiriki maarifa ya kufikia masoko ya bidhaa kwa lengo 

kuongeza pato na kupambana na umaskini. Warsha hii ni sehemu ya utekelezaji wa mradi wa FO4ACP (2019-2023) 

unaofadhiliwa na Shirikisho la Wakulima Kusini mwa Afrika (SACAU) unaolengo kuongeza pato la mkulima. Warsha 

iliendeshwa na Bw. Obed Abraham, Bw. Khalid Ngassa kutoka Sekretarieti ya ACT, na Bw. Hoziel Foya - mwakilishi 

wa ACT Mvomero.

WARSHA YA KUUNGANISHA WAKULIMA NA MASOKO 
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Jumla ya washiriki 75 walihudhuria mafunzo hayo ikijumuisha, wakulima viongozi na wakala wa 

pembejeo (35 kutoka Dakawa na 34 kutoka Mkindo), pamoja na maafisa ugani 3 kutoka kila kijiji. Mafunzo 

yaliangazia masuala muhimu yanahusiana na zao la mpunga na masoko na mikakati madhubuti yenye 

lengo la kuwawezesha wakulima wadogo kuchangamkia fursa za kibiashara zinazoibuka. 

Washiriki wa warsha  wakiwa kwenye picha Mkindo



Agosti 1 na 2 2023, Baraza la Kilimo Tanzania liliendesha warsha ya siku mbili iliyohusu "Mahusiano ya kibiashara" 

kwa wakulima wa wilaya ya Mvomero, Mkoani Morogoro kutoka skimu za umwagiliaji za Mkindo na Dakawa. Warsha 

hiyo ililenga kuboresha mahusiano ya kibiashara baina ya wasindikaji na wakulima wadogo. Washiriki 96walishiriki 

mafunzo ambao ni; wanawake 38, vijana 26, wakulima 69, wafanyabiashara 8, na maofisa ugani 6 kutoka Mkindo na 

Dakawa.

Kiongozi wa wakulima (Mr Mwamtobe) akielezea kuhusiana na uzalishaji wa mchele ambao wasindikaji/wanunuzi 

wa mazao wanahitaji katika kikao kazi Dakawa.

MAFUNZO YA MAHUSIANO YA KIFEDHA
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Kupitia warsha hiyo, washiriki waliweza kujadilia kwa kina masuala yanayohusiana na bei, taratibu za malipo, 

masharti ya bidhaa na masuala ambayo yanaweza kuchochea mazingira ya biashara yenye faida baina ya wakulima 

na makampuni yanayonunua bidhaa. Warsha hiyo ni sehemu ya utekelezaji wa mradi wa FO4ACP (2019-2023) 

unaofadhiliwa na Shirikisho la Wakulima Kusini mwa Afrika (SACAU) unaolengo kuongeza pato la mkulima. Warsha 

iliendeshwa na Bw. Obed Abraham, Bw. Khalid Ngassa kutoka Sekretarieti ya ACT, na Bw. Hoziel Foya - mwakilishi 

wa ACT Mvomero.
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Wilmar Meneja Mauzo, Mr Nuruel akizungumza kwa ufupi kuhusiana na ubora wa mchele ambao unahitajika 

na Kampuni Katika Kijiji cha Dakawa



Wasiliana Na.

Bodi ya Uhariri

Bw. Timoth Mmbaga – Mwenyekiti

Bw. Mark Magila -  Mjumbe

Bw. Khalid Ngassa -  Mjumbe

Mkurugenzi Mtendaji
Agricultural Council of Tanzania
S.L.P 14130, Dar es Salaam

Simu: (+255) 719260726
Barua pepe: act@actanzania.or.tz 
Tovuti: www.actanzania.or.tz

Dira na Dhamira Malengo ya ACT

JARIDA LA ACT, TOLEO NA. 47|2023

MISSION

VISION

Kuwa na sekta ya kilimo iliofanikiwa,
endelevu na shindani inayohakikisha
usalama wa chakula na lishe unaotokana na
msukumo wa kisekta binafsi.

Kutetea, kuratibu na kuwezesha mazingira
rafiki kwa kilimo-biashara

Kujenga mazingira wezeshi kwa 
kilimo-biashara

Kujengea uwezo wanachama wa ACT katika utoaji wa 
huduma

Kutuma na kupokea taarifa kutoka kwa wanachama 
na wadau wengine zinazohusu ustawi wa sekta ya 
kilimo nchini

Kuratibu na kuendesha mashirikiano katika ngazi 
ya taifa na wilaya

Kuratibu jitihada za sekta ya umma na binafsi katika 
uenddelezaji
wa kilimo-biashara

Ubia wa mradi wa PFS unaratibu na kuwezesha watendaji mbalimbali

kwenye mnyororo wa thamani wa wadau chini ya mfumo wa

mashirikiano kati ya sekta ya Umma na Binafsi (PPP). Mradi

unatekelezwa na Baraza la Kilimo Tanzania. Lengo lake ni kuchangia na

kuongeza kiwango cha mafanikio yaliyopatikana kwenye awamu ya pili

ya Mradi wa Ubia wa Kilimo Tanzania (TAP2) katika kipindi cha Oktoba

2014 hadi Mei 2020. Mradi huo ulifanikiwa ukuaji wa kilimo kwa

kutumia mbinu za kilimo-biashara na uwekezaji.

Lengo kuu ni; Kuongeza usalama wa chakula na lishe, nakupunguza

umasikini. Umaskini unatarajiwa kupungua kwa 17%, halikadhalika na

ukosefu walishe kwa Watoto kupungua kwa 5%.

Mradi utatumia mbinu ya ubia katika utekelezaji wa mradi. Mradi wa

PFS, chini ya Baraza la kilimo Tanzania (ACT). Utaratibu na kuongeza

uwezeshaji na utekelezaji ili kuhakikisha ubia unahimarishwa na

mafanikio tarajiwa yanafanikiwa. Mradi unatumia ujuzi na maarifa ili

kutatua vikwazo muhimu kwenye mnyororo wa thamani. Mradi

umeainisha asasi za kiraia 35, wabia kutoka sekta ya umma na binafsi

(ndani na nje ya nchi), wenye uwezo na majukumu mbalimbali watakao

shirikishwa katika kazi ya ubia.

Akaunti za Mitandao ya Kijamii:
LinkedIn @barazalakilimo               

Twitter @act_tz            

Instagram barazalakilimotanzania    

Facebook Agricultural Council of Tanzania    

Malengo ya Mradi

Utaratibu wa utekelezaji

Hii Ndiyo PFS

Tunaunganisha, Shawishi na Kutetea

PFS inawajibika kwa Bodi ya Wakurugenziwa ACT
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