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UTANGULIZI 

 

Mchango wa sekta ya kilimo katika Uchumi 

▪ Ajira kwa asilimia 60-70 

▪ Asilimia 100 ya chakula kinachopatikana nchini 

▪ Mchango pato la taifa ulikuwa 26 -30%  

▪ 85% ya bidhaa zilizouzwa nje (Benki ya Dunia) 

▪ 29% ya fedha za Kigeni 

▪ Sekta inamchango mkubwa katika uchumi na kupunguza umasikini 

▪ 65% malighafi za viwanda 

▪ 80% walaji wa bidhaa za viwandani wanatoka sekta ya kilimo 

 

MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU SITA KATIKA SEKTA YA KILIMO 

 

Wadau wa sekta binafsi kwa pamoja tunapenda kutoa pongezi na shukrani zetu za dhati kwa Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan na Uongozi mzima wa Serikali ya 

Awamu ya Sita kwa juhudi za kusimamia na kuendeleza sekta ya kilimo nchini. 

Kipekee kabisa, tunaishukuru Wizara ya Kilimo kwa maono, ushauri na ushirikiano wa karibu 

katika kuhakikisha kilimo cha Tanzania kinakuwa chenye tija na cha kuwainua wananchi 

wanaojishughulisha kwenye sekta ya kilimo nchini. 
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Katika kipindi cha mwaka mmoja chini ya Uongozi wa Mhe. Rais Samia Suluhu Hassan, tumeona 

matokeo makubwa yaliyotokana na juhudi zake hasa katika maeneo yafuatayo: 

i. Ongezeko la kiwango cha bajeti halisi kilichoelekezwa (disbursed amount) katika 

sekta ya kilimo kufikia zaidi ya asilimia 45 ya bajeti iliyopangwa, jambo ambalo limeweka 

rekodi katika sekta yetu ya kilimo. 

ii. Uwekezaji mkubwa kwenye eneo la umwagiliaji ili kukabiliana na mabadiliko ya 

tabia-nchi. 

iii. Uimarishwaji wa huduma za ugani kwa kuwawezesha maafisa ugani vitendea kazi na 

kuwapatia mafunzo rejea ili kuwaongezea ujuzi na maarifa. 

iv. Uwepo wa mazingira wezeshi ya uwekezaji na uboreshwaji wa mahusiano 

yanayovutia na kuruhusu miradi ya maendeleo kwenye kilimo kuingia Tanzania. Mfano; 

Mradi wa Feed the Future Tanzania unaofadhiliwa na Marekani unarejeshwa tena Tanzania. 

Sambamba na matokeo hayo, tumeona jitihada kubwa za Mheshimiwa Rais katika kuitangaza 

Tanzania, hasa wakati wa ziara zake hivi karibuni nchini Ubelgiji, Ufaransa na Umoja wa Falme za 

Kiarabu,  akihamasisha uwekezaji nchini Tanzania na matokeo yake yamedhihirika, ikiwa ni pamoja 

na utiwaji saini mikataba mbalimbali ya uwekezaji katika sekta ya kilimo pamoja na 

mikataba ya kufungua masoko. Sambamba na mafanikio hayo, pia kumekuwa na wimbi kubwa 

la wawekezaji wanaokuja kuwekeza katika sekta ya kilimo hususani  mazao ya horticulture, nafaka 

na sukari. Vilevile wazawa hasa vijana wamehamasika na wameonesha utayari wa kuwekeza kwenye 

sekta ya kilimo. 

 

Muhimu zaidi ni kwamba, tunaendelea kumshukuru Mheshimiwa Rais pamoja na Serikali kwa 

ujumla kwa uwekezaji mkubwa unaoendelea kufanywa kwenye miundombinu ya barabara za 

vijijini, umeme, reli ya kisasa (SGR), upanuzi wa bandari na viwanja vya ndege na hata 

ujenzi wa vihenge na maghala ya kuhifadhi mazao. 

 

Kwa msingi huo, tunatambua kwamba sekta ya kilimo ndiyo sekta inayoongoza kwa usafirishaji 

wa mizigo mikubwa takriban tani milioni 5 kwa mwaka kupitia miundombinu mbalimbali. 

Na hivyo hii inaonyesha kuwa sekta ya kilimo ndiyo mnufaika mkubwa wa uwekezaji wa Serikali 

katika miundombinu. 

 

 

 



 
 

 
 

 

 

BAJETI YA WIZARA YA KILIMO 2022/23 

 

Tunampongeza Mhe. Hussein Bashe, Waziri wa Kilimo pamoja na Naibu Waziri, Katibu Mkuu na 

Uongozi mzima wa Wizara ya kilimo kwa kuandaa na kuwasilisha bajeti ya kihistoria iliyopitishwa 

kwa asilimia mia moja na Bunge la Jahmuri ya Muungano wa Tanzania siku ya Jumatano 18 Mei 

2022. 

 

Bajeti ya Wizara kwa mwaka huu imekuwa ya kipekee sana kutokana na kuongezeka kwa 

kiwango cha bajeti kwa zaidi ya mara mbili ikilinganishwa na bajeti zilizopita. Mfano 

Bajeti ya mwaka jana 2021/2022 ilikuwa takribani bilioni 290 lakini mwaka ujao wa 

fedha yaani 2022/2023 itakuwa takribani Bilioni 751 hili ni ongezeko la takribani 158.  

 

Mfano wa ongezeko kubwa la bajeti liko katika maeneo yafuatayo:- 

▪ Umwagiliaji kutoka Shilingi Bilioni 46.5 hadi Shilingi Bilioni 361.5 (677%);  

▪ Uzalishaji wa mbegu kutoka Bilioni 10.58 hadi Bilioni 43.03 (306%);  

▪ Utafiti kutoka Bilioni 11.63 hadi Bilioni 40.7 (250%);  

 

Bajeti hii pia imeweka ruzuku ya mbolea yenye thamani ya bilioni 150 ili 

kuwapunguzia wakulima makali ya kupanda kwa bei za mbolea duniani.  Hatua hizi 

mahsusi zidhihirisha dhamira ya dhati ya Serikali ya awamu ya sita katika kuiendeleza sekta ya 

kilimo hapa nchini. 

 

Tunaipongeza Serikali na Wizara kwa kuzingatia na kuweka mkazo katika maeneo yafuatayo 

ambayo ndiyo chachu katika mapinduzi ya kilimo; 

i. Kuongeza Tija 

• Tunatambua kuwa bila utafiti ni vigumu kuiendeleza sekta ya kilimo na hivyo 

tunaipongeza Serikali kwa kuongeza bajeti ya utafiti  

• Tunaipongeza Serikali kwa kudhamiria kuongeza uzalishaji wa mbegu bora ili 

kutosheleza mahitaji ya ndani na ziada kuuzwa nje ya nchi. Katika mwaka 2022/2023, 

Wizara kupitia ASA na sekta binafsi itazalisha jumla ya tani 127,650 za 

mbegu bora za mazao mbalimbali. 



 
 

 
 

• Tunaipongeza Serikali kwa mipango ya kuanzisha na kuimarisha mfumo wa utoaji wa 

ruzuku ya pembejeo ya kilimo hususan mbolea. Hatua hizi zitasaidia katika 

kukabiliana na athari za kupanda kwa bei ya mbolea duniani. 

• Tunaipongeza Serikali kwa kuamua kuimarisha huduma za ugani kwa kutoa 

huduma ya upimaji wa afya ya udongo bure kwa wakulima kama huduma ya 

msingi na ya lazima. Huduma hii itawawezesha wakulima kuzalisha mazao kulingana 

na afya ya udongo wa mashamba yao.  

• Tunaipongeza Serikali kwa kuanzisha program maalumu ya utoaji wa mafunzo 

kwa maafisa ugani nchini ili kuwawezesha kutoa huduma sahihi kulingana na 

mazao wanayosimamia katika maeneo yao.  

 

ii. Kilimo Endelevu 

• Kwa kutambua kuwa mabadiliko ya tabia nchi yameathiri ratiba na kiwango cha 

mvua katika maeneo mbalimbali, tunaipongeza Serikali kwa kuamua kuwekeza 

katika miundombinu ya umwagiliaji, mpango ambao utaongeza eneo la 

umwagiliaji kutoka hekta 727,280 hadi hekta 822,285 ambayo ni sawa na 

asilimia 68.5 ya kufikia lengo la hekta 1,200,000 ifikapo 2025. 

• Uwekezaji huu mkubwa katika muindombinu ya umwagiliaji unaotarajiwa kufanywa 

na Serikali utasadia katika kupambana na mabadiliko ya tabia nchi pamoja na kutoa 

uhakika wa uzalishaji wa mazao. 

 

iii. Upatikanaji wa Masoko  

• Tunaipongeza Serikali kwa kudhamiria kuendelea kuimarisha upatikanaji wa 

kmasoko ya uhakika ya mazao ya kilimo ndani nan je ya nchi kwa kufanya savei na 

kuimarisha mifumo ya utoaji wa taarifa za masoko. 

• Tunaipongeza Serikali kwa  kubuni mpango wa kuweka chapa maalumu 

(branding) kwa bidhaa zinazozalishwa na kuuzwa katika masoko ya kimataifa ili 

kuzitambulisha na kuzitofautisha na bidhaa kutoka nchi nyingine. 

• Tunaipongeza Serikali kwa kudhamiria kujenga miundombinu ya masoko 

katika maeneo mbalimbali ikiwemo ujenzi wa Common Use Facilities katika 

maeneo matatu nchini kama sehemu ya kufanikisha mauzo ya mazao ya horticulture 

katika masoko ya kimataifa. 



 
 

 
 

• Tunaipongeza Serikali kwa kuweka lengo la kuongeza mauzo ya bidhaa za 

horticulture katika masoko ya kimataifa hadi kufikia Dola za Kimarekani Bilioni 

mbili ifikapo mwaka 2030 

 

iv. Ushirikiano na Sekta Binafsi 

• Tunaishukuru Serikali kupitia Wizara ya Kilimo kwa kuonesha utayari wa 

kuendelea kushirikiana na sekta binafsi katika kuchochea mapinduzi ya kilimo 

hapa nchini 

• Tunaipongeza Wizara ya Kilimo kwa kuendelea kuonesha Imani iliyonayo kwa 

sekta binafsi pamoja na kuweka mazingira ya kuheshimiana na kushirikiana 

• Tunaishukuru Serikali kwa kuendelea kutoa fursa mbalimbali za bishara na uwekezaji 

kwa sekta binafsi ikiwemo wito wa sekta binafsi kuwekeza katika uzalishaji 

wa mbegu bora zitakazonunuliwa na Serikali na kuuzwa kwa ruzuku kwa 

wakulima.  

 

WITO KWA SEKTA BINAFSI NA SERIKALI 
 

Wito wetu kwa sekta binafsi ni kuitikia mwito wa serikali katika uwekezaji kwenye umwagiliaji, 

uzalishaji na usambazaji wa mbegu bora, miundombinu ya masoko, usindikaji na uingizaji wa 

teknolojia mbalimbali za kilimo ili kuongeza tija na uzalishaji katika sekta ya kilimo. 

 

Kwa upande wa serikali, tunaomba bajeti iliyopendekezwa itekelezwe kikamilifu kwa maana ya 

fedha zilizoahidiwa hasa katika bajeti ya maendeleo zitolewe kwa wakati kwani uzoefu unaonyesha 

kuwa bajeti kwa shughuli za maendeleo mara nyingi fedha zinazotolewa hazizidi asilimia 50 ya bajeti 

iliyopangwa. Tunaomba kwa mwaka 2022/2023 utoaji wa fedha za maendeleo kwenye bajeti ya 

Wizara ya Kilimo uwe wa kihistoria pi kama ilivyo kwenye ongezeko la Bajeti ya Wizara kwa 

mwaka 2022/2023. 

 

 

IMETOLEWA NA 

 

DR. Jacqueline Mkindi 

Mwenyekiti Baraza la Kilimo Tanzania (ACT) 

 


